Lý do đặt thuốc viêm phụ khoa bị ra máu

Điều trị các bệnh viêm nhiễm phụ khoa thường được chỉ định dùng thuốc đặt, nhưng có rất nhiều chị em gặp phải các bất thường sau khi đặt thuốc trong đó đặt thuốc phụ khoa bị ra máu là một trong những tình trạng phổ biến. Vậy nguyên nhân do đâu?

*Hỏi: Cách đây khoảng gần 1 tuần, em thấy vùng kín cảm thấy ngứa ngáy khó chịu và tiết dịch ra nhiều hơn. Sau đó em có dùng nước lá trầu không để rửa vùng kín như kinh nghiệm mà các chị truyền nhau nhưng vẫn không khắc phục được triệt để. Lo lắng nên em đi khám phụ khoa coi sao, thì kết luận là bị viêm âm đạo do nấm Candida và được bác sĩ kê đơn thuốc đặt phụ khoa Canesten 500mg và thuốc uống. Nhưng không hiểu sao sau lần đặt thuốc đầu tiên em lại thấy âm đạo chảy máu. Qủa thực rất hoang mang bởi đây là lần đầu tiên em bị bệnh phụ khoa, lần đầu đặt thuốc và gặp phải tình trạng “oái ăm” này. Mong được bác sĩ giải đáp ạ!

Em xin cảm ơn!

(Lan Chi – Huế)

Đặt thuốc viêm phụ khoa bị ra máu do nhiều nguyên nhân gây ra
Đặt thuốc phụ khoa ra máu do nhiều nguyên nhân, bạn đã biết?

*Bác sĩ giải đáp: Nguyên nhân ra máu sau khi đặt thuốc phụ khoa

Chào bạn!

Viêm âm đạo là bệnh phụ khoa thường gặp nhất, chủ yếu gặp ở đối tượng chị em đang trong độ tuổi sinh sản và đã quan hệ tình dục. Để điều trị bệnh viêm âm đạo, dùng viên đặt phụ khoa để tiêu diệt các tác nhân gây bệnh tại chỗ là cách chữa trị chủ yếu. Ngoài ra, kháng sinh dạng uống, thuốc bôi hoặc nước rửa phụ khoa cũng có thể kết hợp sử dụng trong từng trường hợp cụ thể với nguyên nhân do đâu.

Khi đặt thuốc, ngoài một số tình trạng xảy ra sau khi đặt thuốc khác như: thuốc bị vỡ, bị tan, chảy ra ngoài, âm đạo ngứa rát,… thì xuất huyết âm đạo cũng là hiện tượng phổ biến. Có rất nhiều nguyên nhân gây chảy máu âm đạo sau khi đặt thuốc, mà nguyên nhân chủ yếu được xác định do:

  • Đặt thuốc phụ khoa không đúng cách khi viên thuốc chưa được làm ẩm, lúc đặt âm đạo cạnh sắc của viên thuốc cọ xát vào niêm mạc âm đạo, làm trầy xước gây chảy máu.
  • Sắp đến ngày hành kinh.
  • Khi đặt thuốc, nội tiết tố bị rối loạn gây rong kinh.
  • Quan hệ tình dục khi đặt thuốc gây xuất huyết âm đạo.
  • Do dụng cụ đặt thuốc hoặc để móng tay dài rồi đặt thuốc vào sâu gây tổn thương và chảy máu âm đạo.
  • Do các tổn thương ở cổ tử cung như: viêm lộ tuyến cổ tử cung, u bướu tử cung, tiền ung thư, ung thư,…

Tùy từng nguyên nhân đặt thuốc phụ khoa bị chảy máu mà mà có cách xử lý khác nhau. Do đó, không nên được phép chủ quan khi gặp phải hiện tượng này. Tốt nhất bạn nên đến gặp bác sĩ để xác định căn nguyên và có cách xử lý phù hợp.

Chúc bạn sức khỏe!

❤ Bạn nên xem thêm: Cách đặt thuốc phụ khoa đúng cách cho chị em phụ nữ

Ngày đăng: 17/01/2017 - Cập nhật lúc: 10:27 AM , 30/11/2017

Đóng

Thạc sĩ bác sĩ Đỗ Thanh Hà – Bác sĩ chữa khỏi bệnh Phụ khoa cho hàng nghìn người

Bình luận

  1. Trần thị vân anh says: Trả lời

    E bị viêm cổ tử cung đặt thuốc đến ngày thứ ba bị thấy chảy máu âm đạo nhưng ra ít. E không biết có lên đặt thuốc không nữa

  2. Huỳnh thi ngoc bích says: Trả lời

    Cho tôi hỏi
    Di tôi 40 tuổi đã điều trị lậu,nay âm đạo bị ngúa ra dịch vàng va đâu nhứt nhiều
    Xét nghiệm ung thư thì ko có
    Giờ em cần sử dụng thuốc gì cho phù hợp với bệnh của dì.dì em đang ở nước úc khi khám xong bs ko cho dùng thuốc.
    Nên em nhờ bs cho em xin toa thuốc và ý kiến a
    Em xin cảm ơn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tư vấn
Bạn cần tư vấn?