Ra dịch nâu sau khi đặt thuốc có sao không?

Thứ Ba, 06-03-2018

Chị em lo lắng khi ra bã thuốc, chất dịch có màu khác lạ là điều dễ hiểu, nhất là đối với các bạn gái đặt thuốc âm đạo lần đầu. Bên cạnh việc ra bã thuốc trắng/vàng, ra máu,… thì ra dịch nâu sau khi đặt thuốc cũng là hiện tượng thường gặp. Liệu như vậy là bình thường hay có nguy hiểm gì không? 

ra dịch nâu sau khi đặt thuốc
Ra dịch nâu sau khi đặt thuốc là hiện tượng mà chị em hay gặp phải

Độc giả Vũ Thu Hương – Yên Bái, có gửi thư về chuyên mục hỏi:

Chào bác sĩ! Em vừa kết hôn hồi tháng 1 năm nay, sau đó 2 tháng thì em thấy vùng kín thường xuyên ra nhiều khí hư, hôi và thỉnh thoảng vùng kín bị ngứa. Rồi em hỏi mẹ thì mẹ chỉ cho cách dùng lá chè xanh để rửa vùng kín thì thấy vùng kín khô hơn và bớt hôi nhưng khí hư vẫn ra nhiều. Chồng em thì lo nên hối thúc em đi khám phụ khoa, em đi khám và được chẩn đoán là bị viêm lộ tuyến cổ tử cung độ 2. Bác sĩ kê cho em thuốc uống với cả viên đặt âm đạo có màu vàng nhạt, đặt được 2 ngày thì thấy có ra dịch nâu như máu kinh. Không biết như vậy có bình thường không bác sĩ? Em lo quá vì chưa gặp tình trạng này bao giờ cả!

♦Tư vấn từ Bs chuyên khoa Sản phụ khoa Bùi Phạm Vân:

Để điều trị các loại viêm nhiễm phụ khoa, chị em sẽ được bác sĩ thăm khám và làm các xét nghiệm, soi tươi dịch âm đạo để chỉ định phác đồ điều trị phù hợp. Thông thường, thuốc đặt âm đạo sẽ được kê đơn để tiêu diệt tại chỗ các tác nhân gây bệnh, kết hợp thuốc uống và thuốc rửa phụ khoa. Tùy từng loại thuốc sẽ điều trị từng loại bệnh khác nhau, ví dụ bị nấm thì đặt thuốc chống nấm, viêm thì đặt thuốc kháng sinh.

Cơ chế của thuốc đặt âm đạo là các chất trong viên thuốc sau khi đặt sẽ tan ra thấm dần vào niêm mạc của âm đạo và loại bỏ viêm nhiễm, tái tạo môi trường âm đạo cân bằng.

Hiện tượng ra dịch nâu sau khi đặt thuốc

Rất nhiều trường hợp thấy ra bã thuốc, chất nhờn có mùi hôi,… nhưng đây là các hiện tượng bình thường do cơ chế hoạt động của thuốc mà thôi. Đối với trường hợp ra dịch nâu sau khi đặt thuốc cũng không cần quá lo lắng, tình trạng này xảy ra có thể là do:

+ Thao tác đặt thuốc không đúng, quá mạnh tay hoặc người bệnh vẫn giao hợp trong thời gian đặt thuốc gây tác động đến tình trạng tổn thương ở cơ quan sinh dục gây ra chảy máu.

+ Dịch màu nâu có thể là do kinh nguyệt gây ra.

Do đó, đối với trường hợp của bạn gái thì cần bình tĩnh để xử lý. Dịch nâu có thể là máu kinh, tùy vào loại thuốc đang dùng có chỉ định dùng liên tục kể cả khi hành kinh hay không để ngưng hoặc đặt thuốc, thông thường cần ngưng cho đến khi sạch kinh mới dùng. Nếu ra dịch nâu do bạn chưa thực hiện các nguyên tắc khi dùng thuốc đặt phụ khoa thì cần lưu ý đến những điều sau:

  • Móng tay cần được cắt ngắn, vệ sinh tay sạch sẽ bằng xà phòng trước và sau khi đặt thuốc.
  • Kiêng quan hệ tình dục cho đến khi xác định đã điều trị khỏi bệnh phụ khoa.
  • Khi đặt thuốc nên dùng bao cao su giúp hỗ trợ việc đưa thuốc vào âm đạo dễ dàng, không gây trầy xước niêm mạc âm đạo.
  • Các thao tác phải được thực hiện nhẹ nhàng.
cách xử lý khi ra chất dịch màu nâu sau khi đặt thuốc
Bị ra dịch nâu sau khi đặt thuốc cũng cần cẩn trọng

Trường hợp bạn bị viêm lộ tuyến cổ tử cung dùng thuốc đặt ra dịch nâu và đã thực hiện theo gợi ý trên nhưng tình trạng ra dịch nâu vẫn tiếp diễn thì tốt nhất bạn nên đến cơ sở điều trị để được thăm khám và tư vấn cách khắc phục phù hợp. Tuyệt đối không áp dụng bất cứ mẹo dân gian nào chưa được kiểm chứng và tự ý mua thuốc dùng tại nhà.

❤ Bạn nên tham khảo:

Like và Share nội dung này!

Thêm bình luận

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *