Khám phụ khoa bằng bảo hiểm y tế có được không?

Tôi có mua BHYT, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là bệnh viện quận Gò Vấp. Mấy lần trước tôi đi khám bệnh, có mang theo BHYT nhưng có lần được chi trả có lần lại không. Lần này tôi muốn đi khám phụ khoa vì e là bị u nang buồng trứng. Cho tôi hỏi: Khám phụ khoa bằng bảo hiểm y tế có được không, để chắc chắn về kết quả thăm khám thì tôi muốn đến bệnh viện Từ Dũ khám thì BHYT có chi trả không? Xin cảm ơn!

(Nguyễn Thu Hằng – TP.HCM)

Khám phụ khoa bằng bảo hiểm y tế có được không? khám phụ khoa có bảo hiểm y tế 
Khám phụ khoa bằng bảo hiểm y tế có được không?

***Tư vấn:

Chào chị,

Theo điều 21, chương 4 của Luật số 25/2008/QH12 của Quốc hội : LUẬT BẢO HIỂM Y TẾ thì phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế:

“+ Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Khám bệnh để sàng lọc, chẩn đoán sớm một số bệnh;

c) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các khoản 9, 13, 14, 17 và 20 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

+ Bộ trưởng Bộ Y tế quy định cụ thể điểm b khoản 1 Điều này; chủ trì, phối hợp với cơ quan liên quan ban hành danh mục thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.

Bệnh viện 175 là bệnh viện tuyến Trung Ương. Theo quy định tại điểm a khoản 3 điều 22, luật Bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 ngày 13 tháng 6 năm 2014, tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú”.

Khám phụ khoa có được hưởng BHYT không?

Căn cứ vào điều luật trên thì khi khám bệnh phụ khoa có bảo hiểm y tế thì vẫn được BHYT chi trả 100%, nếu chị khám chữa bệnh tại bệnh viện quận 5 hoặc các bệnh viện khác cùng tuyến.

Khám phụ khoa được BHYT chi trả nếu đúng quy định - bảo hiểm y tế có khám phụ khoa 
Khám phụ khoa được BHYT chi trả nếu đúng quy định

Đối với bệnh viện Từ Dũ thì đây là bệnh viện tuyến Trung Ương. Theo quy định tại điểm a khoản 3 điều 22, luật Bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 ngày 13 tháng 6 năm 2014 thì tại bệnh viện tuyến Trung Ương thì người bệnh chỉ được hưởng 40% chi phí nếu điều trị nội trú.

Trong trường hợp của chị:

  • Khám phụ khoa bảo hiểm y tếđược hưởng 100% chi phí điều trị nội trú, theo phạm vi và mức hưởng của người tham gia nếu được chuyển viện đúng tuyến.
  • Nếu tự đi khám, chữa bệnh không đúng tuyến sẽ được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 40% chi phí điều trị nội trú, theo như phạm vi và mức hưởng đó.

Còn với thắc mắc tại sao một số trường hợp lại không được BHYT chi trả khi khám chữa bệnh đúng nơi khám chữa bệnh ban đầu thì chuyên mục cũng lý giải cho bạn như sau:

Trường hợp không được BHYT chi trả

Theo quy định tại điều 23 của Luật BHYT các trường hợp không được hưởng BHYT bao gồm:

luật bảo hiểm y tế mới nhất - khám phụ khoa bảo hiểm y tế - khám phụ khoa có được hưởng BHYT không 

“- Các chi phí thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế nhưng đã được ngân sách nhà nước chi trả.

– Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

– Khám sức khỏe.

– Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

– Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

– Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

– Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt.

– Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

– Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động, thảm họa.

– Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

– Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

– Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Hi vọng những thông tin trên hữu ích cho chị!

 Có thể bạn muốn biết:

Ngày đăng: 10/10/2017 - Cập nhật lúc: 4:56 AM , 30/11/2017

Ẩn

Bình luận

Khám phụ khoa bằng bảo hiểm y tế có được không?

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Hỗ trợ
Bạn cần tư vấn?

Tin mới

“Cô bé” hết khô rát nhờ bài thuốc thảo dược của bác sĩ Đỗ Thanh Hà

Bài thuốc chữa khô âm đạo của bác sĩ Đỗ Thanh Hà mua ở đâu? Giá bao nhiêu?

Cơ chế điều trị khô âm đạo riêng có trong bài thuốc của bác sĩ Đỗ Thanh Hà

Bài thuốc chữa khô âm đạo của bác sĩ Đỗ Thanh Hà: Những điểm nổi bật làm nên điều đặc biệt

Phương pháp chữa khô âm đạo, cải thiện sinh lý từ Thạc sĩ, bác sĩ Đỗ Thanh Hà

Khô âm đạo: Ảnh hưởng tới đời sống tình dục và giải pháp từ chuyên gia

6 lý do chị em nên lựa chọn bài thuốc tiền mãn kinh của bác sĩ Đỗ Thanh Hà

Giải pháp cải thiện rối loạn nội tiết cho phụ nữ mãn kinh hiệu quả nhất hiện nay

Xóa bỏ nỗi ám ảnh viêm âm đạo, tự tin tìm hạnh phúc cho mình

Theo chân phóng viên tìm hiểu về bác sĩ Đỗ Thanh Hà và phương pháp điều trị hiếm muộn tại Phòng khám Đông y Việt Nam

Ẩn